Chapter 9 of 10Chương 9/10 14 min14 phút

Which door for VietnamCánh cửa nào dành cho Việt Nam

Where can Vietnam get into the chip industry, and what does each way in ask of a student? Four doors are open: design services, parts for the machines that make chips, and . A leading-edge fab is not among them.

Việt Nam có thể bước vào ngành chip từ đâu, và mỗi hướng đi đòi hỏi gì ở một sinh viên? Có bốn cánh cửa đang mở: dịch vụ thiết kế, linh kiện cho những cỗ máy làm ra chip, và . Trong số đó không có nhà máy chip tiên tiến nhất.

In this chapter

Trong chương này

  • Where Vietnam starts from
  • Why a leading-edge fab is out of reach for a newcomer
  • Four doors: the work, what it asks of you, and what Vietnam has today
  • Which door suits the work you enjoy
  • Việt Nam xuất phát từ đâu
  • Vì sao nhà máy chip tiên tiến nhất nằm ngoài tầm với của người đi sau
  • Bốn cánh cửa: công việc là gì, đòi hỏi gì ở bạn, và Việt Nam hiện có gì
  • Cánh cửa nào hợp với công việc bạn thích

Where Vietnam starts from

Việt Nam xuất phát từ đâu

Vietnam does not start from zero: computers, electronic products and phones made up about a third of its exports in 2016, 2020, 2023 and 2024, more than textiles, garments and footwear together.

Việt Nam không bắt đầu từ con số không: máy vi tính, sản phẩm điện tử và điện thoại chiếm khoảng một phần ba kim ngạch xuất khẩu của cả nước trong các năm 2016, 2020, 2023 và 2024, nhiều hơn cả dệt may và giày dép cộng lại.

Bar chart of Vietnam's exports by year: computers, electronics and components plus phones, against textiles and garments plus footwear, each as a percent of that year's total exports. 2016 (final): computers/electronics 10.7%, phones 19.4%, together 30.2%; textiles 13.5%, footwear 7.4%, together 20.9%. 2020 (estimated): 15.9% and 18.1%, together 34.0%; 10.5% and 5.9%, together 16.4%. 2023 (preliminary): 16.2% and 14.8%, together 30.9%; 9.4% and 5.7%, together 15.1%. 2024 (preliminary): 17.9% and 13.3%, together 31.2%; 9.1% and 5.6%, together 14.8%. A separate note gives 2008: computers, electronics and components alone were about 4% of exports (US$2.6 billion of US$62.7 billion; Ministry of Industry and Trade, Vietnam Customs); no phone-export figure was found for 2008. Bar chart of Vietnam's exports by year: computers, electronics and components plus phones, against textiles and garments plus footwear, each as a percent of that year's total exports. 2016 (final): computers/electronics 10.7%, phones 19.4%, together 30.2%; textiles 13.5%, footwear 7.4%, together 20.9%. 2020 (estimated): 15.9% and 18.1%, together 34.0%; 10.5% and 5.9%, together 16.4%. 2023 (preliminary): 16.2% and 14.8%, together 30.9%; 9.4% and 5.7%, together 15.1%. 2024 (preliminary): 17.9% and 13.3%, together 31.2%; 9.1% and 5.6%, together 14.8%. A separate note gives 2008: computers, electronics and components alone were about 4% of exports (US$2.6 billion of US$62.7 billion; Ministry of Industry and Trade, Vietnam Customs); no phone-export figure was found for 2008.
PLATE 9.1HÌNH 9.1 Máy vi tính, sản phẩm điện tử và điện thoại chiếm khoảng 30 đến 34% kim ngạch xuất khẩu của Việt Nam trong các năm 2016, 2020, 2023 và 2024, trong khi hàng dệt may và giày dép giảm từ khoảng 21% xuống khoảng 15%.Computers, electronics and phones made up about 30 to 34% of Vietnam's exports in 2016, 2020, 2023 and 2024, while textiles, garments and footwear fell from about 21% to about 15%. Data: Vietnam Customs (2016); GSO/NSO (2020 estimated; 2023-2024 preliminary); Ministry of Industry and Trade (2008)

The map below shows Vietnam’s chip-design ecosystem city by city: it clusters in Hà Nội, Đà Nẵng and Ho Chi Minh City.

Bản đồ dưới đây cho thấy hệ sinh thái thiết kế vi mạch ở Việt Nam theo từng thành phố, tập trung ở Hà Nội, Đà Nẵng và TP. Hồ Chí Minh.

A map of Vietnam with Hà Nội, Đà Nẵng, Ho Chi Minh City and Cần Thơ marked, beside rows of company logos grouped by city, among them Qorvo, Synopsys, Renesas, Marvell, Infineon, Toshiba, Faraday, Cadence, Intel, FPT Semiconductor and Viettel; a star marks the Vietnamese semiconductor companies.
PLATE 9.2HÌNH 9.2 Hệ sinh thái thiết kế vi mạch ở Việt Nam tập trung ở Hà Nội, Đà Nẵng và TP. Hồ Chí Minh, theo bản đồ của Cộng đồng Vi mạch Việt Nam (tháng 5/2025); ngôi sao đánh dấu công ty bán dẫn Việt Nam.Vietnam's chip-design ecosystem clusters in Hà Nội, Đà Nẵng and Ho Chi Minh City, according to the city-by-city map by Cộng đồng Vi mạch Việt Nam (the Vietnam microchip community), May 2025; a star marks a Vietnamese semiconductor company. Cộng đồng Vi mạch Việt Nam, May 2025

The national strategy for the chip industry, approved in September 2024, sets out to build the industry step by step: from people to research, design, packaging and testing, and then to manufacturing. The decision calls this approach C = SET + 1: C stands for chips, S for specialised chips, E for electronics and T for talent, and the +1 is Vietnam, as a new, safe destination in the global semiconductor supply chain.

Chiến lược phát triển công nghiệp bán dẫn Việt Nam, ban hành tháng 9/2024, đặt ra lộ trình đi từ nhân lực tới nghiên cứu, thiết kế, đóng gói, kiểm thử, rồi mới đến sản xuất. Quyết định gọi cách tiếp cận này là công thức C = SET + 1: C là chip bán dẫn, S (specialized) là chip chuyên dụng, E (electronics) là công nghiệp điện tử, T (talent) là nhân tài, nhân lực, còn +1 là Việt Nam, điểm đến mới an toàn của chuỗi cung ứng bán dẫn toàn cầu.

Why not build a leading-edge fab

Vì sao không tự xây nhà máy tiên tiến nhất

A at the costs US$20 billion or more to build and about US$2 billion a year to run., , The bill climbs with every : a fab making 50,000 a month cost about US$16 billion at 5 nm. The chart below sets these costs beside four real projects, with one in Vietnam as the yardstick for each fab. In 2025 began the second phase of its packaging-and-test plant in Bình Dương (now part of Ho Chi Minh City), an investment of nearly US$100 million. A 5 nm fab costs as much as about 160 projects of that size.

Xây một ở mức tốn từ 20 tỷ USD trở lên, và mỗi năm vận hành lại tốn thêm khoảng 2 tỷ USD., , Cái giá ấy tăng lên theo từng : một fab sản xuất 50.000 mỗi tháng ở node 5 nm tốn khoảng 16 tỷ USD. Hình dưới đây đặt các chi phí ấy cạnh bốn dự án có thật, lấy một dự án ở Việt Nam làm mốc để so với từng fab. Năm 2025, khởi công giai đoạn 2 của nhà máy đóng gói và kiểm thử ở Bình Dương (nay thuộc TP. Hồ Chí Minh), với vốn đầu tư gần 100 triệu USD. Một fab 5 nm đắt bằng khoảng 160 dự án cỡ ấy.

90 nm
Fab at 90 nmFab 90 nm
US$2.4 billion2,4 tỷ USDDIGITIMES Research (2021), stated in the articleDIGITIMES Research (2021), nêu trong bài viết
Times the packaging-and-test projectGấp mấy lần dự án đóng gói và kiểm thử
about 24khoảng 24the fab's cost ÷ US$100 million, the project's costchi phí fab ÷ chi phí dự án (100 triệu USD)

A 90 nm fab costs US$2.4 billion, about 24 times the second phase of CT Semiconductor's packaging-and-test plant.Một fab 90 nm tốn 2,4 tỷ USD, gấp khoảng 24 lần giai đoạn 2 của nhà máy đóng gói và kiểm thử CT Semiconductor.

US$2.4 billion2,4 tỷ USD
nearly US$100 milliongần 100 triệu USD
more than US$60 millionhơn 60 triệu USD
about US$72 millionkhoảng 72 triệu USD
US$1.6 billion1,6 tỷ USD
US$10 M10 triệuUS$100 M100 triệuUS$1 B1 tỷUS$10 B10 tỷUS$100 B100 tỷ

US dollars, on a logarithmic scale: each labelled line is ten times the one before.Đô la Mỹ, theo thang logarit: mỗi vạch có nhãn lớn gấp mười lần vạch trước.

Every value and its sourceToàn bộ số liệu và nguồn
Fab or projectNhà máy hoặc dự ánCostChi phíTimes the projectGấp mấy lần dự ánSourceNguồn
A fab at 130 nm (200 mm wafers)Fab 130 nm (wafer 200 mm)US$1.4 billion1,4 tỷ USDabout 14khoảng 14DIGITIMES Research (2021), read from the chartDIGITIMES Research (2021), đọc từ biểu đồ
A fab at 90 nmFab 90 nmUS$2.4 billion2,4 tỷ USDabout 24khoảng 24DIGITIMES Research (2021), stated in the articleDIGITIMES Research (2021), nêu trong bài viết
A fab at 65 nmFab 65 nmUS$3.6 billion3,6 tỷ USDabout 36khoảng 36DIGITIMES Research (2021), read from the chartDIGITIMES Research (2021), đọc từ biểu đồ
A fab at 45 nmFab 45 nmUS$4.6 billion4,6 tỷ USDabout 46khoảng 46DIGITIMES Research (2021), read from the chartDIGITIMES Research (2021), đọc từ biểu đồ
A fab at 28 nmFab 28 nmUS$6 billion6 tỷ USDabout 60khoảng 60DIGITIMES Research (2021), stated in the articleDIGITIMES Research (2021), nêu trong bài viết
A fab at 20 nmFab 20 nmUS$8.8 billion8,8 tỷ USDabout 88khoảng 88DIGITIMES Research (2021), read from the chartDIGITIMES Research (2021), đọc từ biểu đồ
A fab at 14 nmFab 14 nmUS$10 billion10 tỷ USDabout 100khoảng 100DIGITIMES Research (2021), read from the chartDIGITIMES Research (2021), đọc từ biểu đồ
A fab at 7 nmFab 7 nmUS$12.4 billion12,4 tỷ USDabout 120khoảng 120DIGITIMES Research (2021), read from the chartDIGITIMES Research (2021), đọc từ biểu đồ
A fab at 5 nmFab 5 nmUS$16 billion16 tỷ USDabout 160khoảng 160DIGITIMES Research (2021), stated in the articleDIGITIMES Research (2021), nêu trong bài viết
A fab at 3 nmFab 3 nmUS$20 billion20 tỷ USDabout 200khoảng 200IBS (2023), an analyst's estimateIBS (2023), ước tính của hãng phân tích
A fab at 2 nmFab 2 nmUS$28 billion28 tỷ USDabout 280khoảng 280IBS (2023), an analyst's estimateIBS (2023), ước tính của hãng phân tích
A packaging-and-test project: CT Semiconductor's plant, Ho Chi Minh CityDự án đóng gói và kiểm thử: Nhà máy của CT Semiconductor, TP. Hồ Chí Minhphase 2 (2025): clean room, tools and softwaregiai đoạn 2 (2025): phòng sạch, máy móc và phần mềmnearly US$100 milliongần 100 triệu USDVietNamNet, 1 May 2025VietNamNet, 1/5/2025
Prototypes: UCSB Nanofab, a shared research clean roomChế tạo mẫu thử: UCSB Nanofab, phòng sạch nghiên cứu dùng chungtools only (2025); no building cost is publishedchỉ tính máy móc (2025); chưa công bố chi phí xây dựngmore than US$60 millionhơn 60 triệu USDUCSB (2025)UCSB (2025)
A planned advanced-packaging lab-fab: VSAP Lab, Đà NẵngDự án lab-fab đóng gói tiên tiến (theo kế hoạch): VSAP Lab, Đà Nẵngtotal investment VNĐ 1.8 trillion; research, prototypes and pilot runs; aimed to open in 2026tổng vốn đầu tư 1.800 tỷ đồng; nghiên cứu, mẫu thử và sản xuất thử; dự kiến hoạt động năm 2026about US$72 millionkhoảng 72 triệu USDViet Nam News, 10 Jun 2025Viet Nam News, 10/6/2025
A large campus: Amkor's packaging-and-test plant, Bắc NinhKhu nhà máy lớn: Nhà máy đóng gói và kiểm thử của Amkor, Bắc Ninhplanned to 2035; first phase about US$520 million (2023)dự kiến đến năm 2035; giai đoạn đầu khoảng 520 triệu USD (2023)US$1.6 billion1,6 tỷ USDViet Nam News, 11 Oct 2023Viet Nam News, 11/10/2023
PLATE 9.3HÌNH 9.3Chi phí của một fab sản xuất chip hàng loạt tăng lên theo từng tiến trình; hình đặt chi phí ấy trên thang logarit, cạnh bốn dự án có thật chuyên đóng gói và kiểm thử chip hoặc chế tạo mẫu thử, trong đó một dự án vẫn đang trong kế hoạch.The cost of a fab for volume chips climbs with every node, shown on a logarithmic scale beside four real projects that package and test chips or make prototypes, one of them still planned.

Money is only part of the barrier. In 2002 and 2003, twenty-six companies could make chips at the leading edge; by 2020 only , and had reached 7 nm, and China’s has since made 7 nm-class chips without machines (chapter 5)., A fab also has to stay full, so it needs anchor customers: large buyers who will take its chips for years. Without that assured demand, Fulbright University Vietnam’s 2026 study of Vietnam’s semiconductor ecosystem argues, a new fab risks running short of orders. And each square millimetre of chip costs more: by ’s 2019 estimate, a working one costs about five times as much at 5 nm as at 45 nm.

Tiền chỉ là một phần của rào cản. Năm 2002 và 2003, có 26 công ty sản xuất được chip ở mức tiên tiến nhất. Đến năm 2020, chỉ còn , và theo kịp tới 7 nm; về sau, của Trung Quốc cũng làm được chip cỡ 7 nm mà không cần máy (chương 5)., Một fab còn phải chạy đủ công suất, nên cần có “khách hàng neo” (anchor customer): những bên mua lớn sẵn sàng lấy chip của nhà máy trong nhiều năm. Nghiên cứu năm 2026 của Đại học Fulbright Việt Nam về hệ sinh thái bán dẫn trong nước cho rằng nếu không có nguồn cầu chắc chắn như vậy, một nhà máy mới có thể rơi vào cảnh thiếu đơn hàng. Mỗi mm² chip cũng đắt lên: theo ước tính năm 2019 của , mỗi mm² dùng được ở 5 nm đắt gấp khoảng năm lần so với ở 45 nm.

Bar chart of the normalised cost per working mm² of a 250 mm² die, 45 nm = 1.0: 45 nm 1.0, 32 nm 1.5, 28 nm 1.6, 20 nm 2.0, 14/16 nm 2.2, 7 nm 3.7, 5 nm 4.9 (a 2019 estimate). Spans below the axis mark the steps: ×2.2 from 45 to 14/16 nm, ×1.7 to 7 nm, ×1.3 to 5 nm. Bar chart of the normalised cost per working mm² of a 250 mm² die, 45 nm = 1.0: 45 nm 1.0, 32 nm 1.5, 28 nm 1.6, 20 nm 2.0, 14/16 nm 2.2, 7 nm 3.7, 5 nm 4.9 (a 2019 estimate). Spans below the axis mark the steps: ×2.2 from 45 to 14/16 nm, ×1.7 to 7 nm, ×1.3 to 5 nm.
PLATE 9.4HÌNH 9.4 Theo ước tính của AMD (2019), mỗi mm² dùng được của một die 250 mm² ở 5 nm đắt gấp khoảng năm lần so với ở 45 nm: đến 14/16 nm đã đắt gấp khoảng 2,2 lần, rồi gấp thêm 1,7 lần ở 7 nm và 1,3 lần ở 5 nm.By AMD's estimate (2019), one working square millimetre of a 250 mm² die costs about five times as much at 5 nm as at 45 nm: about 2.2 times as much by 14/16 nm, then 1.7 times more at 7 nm and 1.3 times more at 5 nm. Data: AMD, Hot Chips 31 (2019)

The soaring cost has also opened a door of its own: when the newest node is this expensive, it pays to make only part of a chip there. Door 3, advanced packaging, is built on that. For a student, a job in a leading-edge fab is still an option, abroad; chapter 10 looks at the countries short of chip engineers.

Chính chi phí leo thang ấy cũng đã mở ra một cánh cửa riêng: khi node mới nhất đắt đến thế, chỉ nên làm ở đó phần chip thật sự cần đến nó. Cánh cửa 3, đóng gói tiên tiến, dựa trên điều đó. Với sinh viên, làm việc ở một fab tiên tiến nhất vẫn là một lựa chọn, có điều là ở nước ngoài; chương 10 nói về những nước đang thiếu kỹ sư ngành chip.

Door 1: design services need people more than capital

Cánh cửa 1: dịch vụ thiết kế cần con người hơn cần vốn

Every step of a design, from the first idea to the final drawing, takes engineers, and the main costs are those engineers and design-software licences. In design services, large chip companies send parts of their design work, often and , to smaller or to design centres of their own in other countries. Demand keeps growing because chips keep getting harder to get right: only 14% of projects had a working chip from their first run at the fab in 2024, and 5% in 2026., So verification teams now match or outnumber design teams (chapter 3).,

Từ ý tưởng ban đầu đến bản vẽ cuối cùng, mọi bước thiết kế đều cần kỹ sư, và chi phí chính cũng là kỹ sư cùng bản quyền phần mềm thiết kế. Ở mảng dịch vụ thiết kế, các hãng chip lớn chuyển một phần việc thiết kế, thường là khâu và , cho các nhỏ hơn, hoặc cho những trung tâm thiết kế của mình ở nước khác. Nhu cầu vẫn tăng, vì làm đúng một con chip ngày càng khó: năm 2024 chỉ 14% dự án có con chip chạy được ngay từ lần sản xuất đầu tiên, và năm 2026 chỉ còn 5%., Vì vậy, đội verification nay đã đông bằng hoặc đông hơn đội thiết kế (chương 3).,

There are two jobs. A turns the chip’s specification into circuits, then into a layout the fab can print. A makes sure the design works before it is made, checking each version again and again. Both rest on electronics and computer engineering.

Ở đây có hai nghề. biến yêu cầu kỹ thuật của con chip thành mạch điện, rồi thành layout để nhà máy “in” lên wafer. Còn các bảo đảm thiết kế chạy đúng trước khi đem đi sản xuất, bằng cách kiểm tra đi kiểm tra lại từng phiên bản. Cả hai nghề đều dựa trên nền tảng điện tử và kỹ thuật máy tính.

Design work reached Vietnam long ago: opened a chip-design centre in Ho Chi Minh City in 2004, which it describes as the country’s first. By early 2026 Vietnam had more than 60 chip-design companies, firms and start-ups among them, and about 7,000 chip-design engineers. Universities are opening chip-design programmes too, one of them in July 2025. The catch is how easy the door is to enter: with a low , rivals are many. China alone had about 3,600 design firms in 2024. What counts is teams of good engineers who work well together.

Việc thiết kế đã về Việt Nam từ lâu: năm 2004, mở trung tâm thiết kế chip ở TP. Hồ Chí Minh, theo hãng là trung tâm đầu tiên ở Việt Nam. Đến đầu năm 2026, cả nước có hơn 60 công ty thiết kế vi mạch, kể cả doanh nghiệp và các start-up, cùng khoảng 7.000 kỹ sư thiết kế vi mạch. Các trường đại học cũng đang mở chương trình đào tạo thiết kế chip, trong đó có một chương trình ra mắt tháng 7/2025. Cái khó lại nằm ở chỗ cánh cửa này dễ vào: thấp nên đối thủ rất đông. Riêng Trung Quốc đã có khoảng 3.600 công ty thiết kế chip năm 2024. Điều quyết định là những nhóm kỹ sư giỏi, làm việc ăn ý với nhau.

Door 2: a newcomer can sell parts to the toolmakers

Cánh cửa 2: người đi sau có thể bán linh kiện cho các hãng làm máy

A newcomer cannot take on or head-on, but it can sell to them. The toolmakers design and assemble their machines but buy most of the parts: ASML buys in about 80% of the cost of its machines’ materials, from thousands of ., Those suppliers come in tiers: a sells finished parts or whole modules straight to the toolmaker, and tier-2 and tier-3 suppliers below it provide components, materials and simple parts.

Người đi sau không thể cạnh tranh trực diện với hay , nhưng có thể bán hàng cho họ. Các hãng làm máy tự thiết kế và lắp ráp cỗ máy, nhưng phần lớn linh kiện thì mua ngoài: riêng ASML mua khoảng 80% giá trị vật tư cho máy của mình từ hàng nghìn ., Các nhà cung cấp ấy chia thành nhiều cấp. bán linh kiện hoàn chỉnh hoặc nguyên cụm linh kiện thẳng cho hãng làm máy; cấp 2, cấp 3 ở bên dưới cung cấp linh kiện, vật liệu và chi tiết đơn giản.

The work is mechanical, electrical and machining engineering, held to tight tolerances. In one equipment engineer’s judgement, Vietnamese workshops could machine much of a tool’s metal parts, given the drawings. The hard part is getting into the chain, above all winning the toolmakers’ trust, which takes years. The same engineer sees two ways in: start as a tier-2 or tier-3 supplier and climb, or, for an investor with deep pockets, buy a tier-1 supplier outright, like buying an entry ticket, and move its production to Vietnam. Either way it takes investment; waiting for orders to arrive does not work.

Công việc ở đây là kỹ thuật cơ khí, điện và gia công, với yêu cầu chính xác rất cao. Một kỹ sư làm máy đánh giá rằng, nếu được giao bản vẽ, các xưởng cơ khí Việt Nam có thể gia công được một phần lớn chi tiết kim loại của cỗ máy. Cái khó là lọt được vào chuỗi, mà khó nhất là có được lòng tin của hãng làm máy, thứ mất nhiều năm mới gây dựng được. Theo người kỹ sư này, có hai con đường. Một là bắt đầu từ nhà cung cấp cấp 2, cấp 3 rồi leo dần lên. Hai là, với nhà đầu tư nhiều vốn, mua đứt một nhà cung cấp cấp 1, coi như “mua vé vào cửa”, rồi chuyển sản xuất về Việt Nam. Con đường nào cũng cần đầu tư; ngồi chờ đơn hàng tự tìm đến thì gần như không có kết quả.

Some firms are already in. By 2025 more than 20 firms in Vietnam supplied chipmaking materials and equipment, among them plants making valves for the toolmakers and one making robots for chipmaking. One machining firm there began with Applied Materials as a customer., , ,

Đã có những doanh nghiệp bước qua cánh cửa này. Năm 2025, Việt Nam có hơn 20 doanh nghiệp cung cấp vật liệu và thiết bị cho ngành bán dẫn, trong đó có các nhà máy làm van cho các hãng làm máy và một nhà máy làm robot phục vụ sản xuất chip. Cũng có doanh nghiệp gia công linh kiện khởi đầu với khách hàng là Applied Materials., , ,

No supplier to a toolmaker in Vietnam has published how it climbed; the closest documented case is a supplier to a chip packaging plant, one of the cases in the Fulbright study. Huỳnh Đức, a firm based in Đồng Nai, has supplied Intel’s packaging-and-test plant in Ho Chi Minh City since around 2012 to 2013. It is an indirect supplier, making things the plant uses rather than parts of its chips, and it got in after a first qualification of 6 to 12 months. It began with lockers and moved on to clean-room-compatible systems, CNC-machined equipment, and then a cart-maintenance service that Intel handed over to it.

Chưa doanh nghiệp nào ở Việt Nam làm nhà cung cấp cho hãng làm máy công bố mình đã leo lên ra sao; trường hợp gần nhất có ghi chép là một nhà cung cấp cho nhà máy đóng gói chip, một trong các trường hợp mà nghiên cứu của Đại học Fulbright ghi lại. Huỳnh Đức, doanh nghiệp có cơ sở ở Đồng Nai, làm nhà cung cấp cho nhà máy lắp ráp, kiểm thử và đóng gói của Intel ở TP. Hồ Chí Minh từ khoảng năm 2012-2013. Đây là nhà cung cấp gián tiếp, tức làm ra những thứ nhà máy dùng chứ không phải linh kiện của con chip, và đã vào được chuỗi sau vòng thẩm định đầu tiên kéo dài 6 đến 12 tháng. Khởi đầu từ tủ đựng đồ (locker), doanh nghiệp này dần chuyển sang làm các hệ thống tương thích với phòng sạch, thiết bị gia công bằng máy CNC, rồi nhận cả dịch vụ bảo trì xe đẩy mà Intel chuyển giao.

A four-step ladder (lockers, clean-room-compatible systems, CNC-machined equipment, a cart-maintenance service Intel handed over) with an arrow between each step. Below it, two bars compare Huỳnh Đức's footprint (5,000 to 21,000 square metres) and staff (about 60 to about 250) before and after it began supplying Intel's packaging-and-test plant in Ho Chi Minh City as an indirect supplier, from its own base in Đồng Nai, after a first qualification of 6 to 12 months. A four-step ladder (lockers, clean-room-compatible systems, CNC-machined equipment, a cart-maintenance service Intel handed over) with an arrow between each step. Below it, two bars compare Huỳnh Đức's footprint (5,000 to 21,000 square metres) and staff (about 60 to about 250) before and after it began supplying Intel's packaging-and-test plant in Ho Chi Minh City as an indirect supplier, from its own base in Đồng Nai, after a first qualification of 6 to 12 months.
PLATE 9.5HÌNH 9.5 Huỳnh Đức, nhà cung cấp gián tiếp cho nhà máy lắp ráp, kiểm thử, đóng gói của Intel, bắt đầu từ tủ locker vào khoảng năm 2012-2013 và từ đó đã nhận cả dịch vụ bảo trì xe đẩy mà Intel chuyển giao.Huỳnh Đức, an indirect supplier to Intel's packaging-and-test plant, began with lockers around 2012 to 2013 and has since taken over a cart-maintenance service from Intel. Fulbright University Vietnam, Hiện trạng và Tương lai Hệ sinh thái Bán dẫn Việt Nam 2026, full report (interview-based).

The same study describes the bind that holds local suppliers back: without meeting the buyer’s standards they cannot win contracts, and without contracts they lack the revenue to upgrade and meet those standards. In Vietnam’s electronics industry, domestic firms work at only about 64% of the technology level of foreign-invested firms, with little improvement over time.

Nghiên cứu này cũng chỉ ra thế kẹt của các nhà cung cấp trong nước: chưa đạt chuẩn của bên mua thì không giành được hợp đồng, mà không có hợp đồng thì không có doanh thu để nâng cấp cho đạt chuẩn. Trong ngành điện tử Việt Nam, doanh nghiệp trong nước chỉ đạt khoảng 64% mức công nghệ của khối doanh nghiệp FDI, và gần như không cải thiện theo thời gian.

Door 3: advanced packaging costs far less to set up than a fab

Cánh cửa 3: đóng gói tiên tiến cần ít vốn hơn fab rất nhiều

A chip no longer has to be one piece of silicon. Only the parts that need the newest, costliest node are made there, as small dies called ; the rest are made at older, cheaper nodes, and the pieces are joined in one package (chapter 6). That joining is advanced packaging. Most of the work is precise to , about a thousand times coarser than a fab’s nanometres, so its machines and plants cost far less. Only the newest method, hybrid bonding, spaces connections under 10 µm apart and must line chips up to a fraction of a micrometre., Some steps, such as , are like a fab’s, so a small line also trains engineers and takes student interns.

Một con chip không còn nhất thiết phải là một miếng silicon liền. Chỉ những phần cần đến node mới nhất, đắt nhất mới được làm ở đó, dưới dạng những die nhỏ gọi là ; phần còn lại làm ở các node cũ hơn, rẻ hơn, rồi tất cả được ghép chung trong một package (phần đóng gói của chip), như chương 6 đã trình bày. Việc ghép ấy chính là đóng gói tiên tiến. Phần lớn công việc ở đây chỉ cần chính xác đến , thô hơn khoảng một nghìn lần so với mức nanomet của fab, nên máy móc và nhà máy rẻ hơn rất nhiều. Chỉ công nghệ mới nhất là hybrid bonding mới đặt các mối nối cách nhau dưới 10 µm và phải căn khớp chip chính xác đến dưới một micromet., Một số công đoạn, như , giống với công đoạn trong fab, nên một dây chuyền nhỏ cũng là nơi đào tạo kỹ sư và nhận sinh viên thực tập.

TSMC’s CoWoS, the advanced packaging behind most , has been short of capacity since the boom began (chapter 6). was expected to take about 60% of the demand in 2026, which leaves little for smaller chip designers., , A newcomer could one day serve those smaller customers. The margins are thin, though. The two largest , companies that package and test chips for others, keep a of only about 15 to 23% (2024), the lowest in the chain; , where most sales are advanced work, kept 14% in 2025 (chapters 6 and 8). Six chipmakers held about 97% of high-end packaging in 2025.

CoWoS, công nghệ đóng gói tiên tiến của TSMC dùng cho phần lớn , thiếu công suất từ khi làn sóng bùng lên (chương 6). Riêng được dự báo chiếm khoảng 60% nhu cầu năm 2026, nên phần dành cho các công ty thiết kế chip nhỏ hơn chẳng còn bao nhiêu., , Một ngày nào đó, người đi sau có thể nhận phục vụ những khách hàng nhỏ ấy. Có điều lãi ở đây mỏng. Hai lớn nhất chỉ có khoảng 15 đến 23% (2024), thấp nhất trong chuỗi; ngay cả , nơi phần lớn doanh thu đến từ mảng tiên tiến, năm 2025 cũng chỉ đạt 14% (chương 6 và chương 8). Năm 2025, sáu hãng sản xuất chip nắm khoảng 97% mảng đóng gói cao cấp.

For an engineer, it is precision manufacturing with fab-like steps, drawing on mechanical engineering, electronics, automation, chemistry and materials. In packaging, the study notes, improving the work mostly means improving the process: raising (the share of chips that come out working), cutting defects and getting chips through the line faster. It also notes that at Intel’s plant in Ho Chi Minh City, decisions on which products are made there and how they are designed are taken at group level abroad, so the local engineering is mostly about the process.

Với kỹ sư, đây là việc sản xuất chính xác cao, có những công đoạn giống fab, cần người học cơ khí, điện tử, tự động hóa, hóa học và vật liệu. Theo nghiên cứu, cải tiến trong đóng gói chủ yếu là cải tiến quy trình: nâng (yield, tức tỷ lệ chip làm ra dùng được), giảm lỗi và đưa chip qua dây chuyền nhanh hơn. Nghiên cứu cũng ghi nhận rằng ở nhà máy Intel tại TP. Hồ Chí Minh, việc làm sản phẩm nào và thiết kế ra sao do tập đoàn quyết định từ nước ngoài, nên phần kỹ thuật ở đây chủ yếu xoay quanh quy trình sản xuất.

Vietnam already has plants that do it, listed in the table below with three chip-design firms. The US Semiconductor Industry Association and Boston Consulting Group project that Vietnam’s share of the world’s packaging-and-test capacity (measured by factory floor space) will grow from under 1% in 2022 to about 9% by 2032, a forecast, not a plan. Advanced packaging builds on the assembly, test and packaging that Intel’s plant in Ho Chi Minh City has done since 2010.

Việt Nam đã có sẵn những nhà máy làm việc này; bảng dưới đây liệt kê các nhà máy ấy, cùng ba công ty thiết kế chip. Hiệp hội Công nghiệp Bán dẫn Mỹ (SIA) và Boston Consulting Group (BCG) dự báo Việt Nam sẽ nắm khoảng 9% năng lực lắp ráp, kiểm thử và đóng gói chip của thế giới (tính theo diện tích nhà xưởng) vào năm 2032, tăng từ mức dưới 1% năm 2022. Đây là dự báo chứ không phải kế hoạch. Đóng gói tiên tiến phát triển từ chính công việc lắp ráp, kiểm thử và đóng gói chip mà nhà máy của Intel ở TP. Hồ Chí Minh đã làm từ năm 2010.

Company What it does Where (current province) When Investment
Intel Assembly, test and packaging Ho Chi Minh City 2010 US$1.5 billion by 2021
Amkor Assembly and test of system-in-package modules Bắc Ninh First phase opened 2023 US$1.6 billion planned to 2035, the first phase about US$520 million
Packaging and test Bắc Ninh, two plants (one formerly in Bắc Giang) Operating (2023) Nearly US$600 million for the Vân Trung plant (Bắc Giang until 2025, now part of Bắc Ninh province), as reported (2023)
Chip (), not assembly Thái Nguyên Full-scale operation from 2024 US$850 million in phases to 2023, announced December 2021
CT Semiconductor Assembly, test and packaging Ho Chi Minh City (formerly in Bình Dương) Second phase begun 2025 Nearly US$100 million for the second phase
A planned lab-fab for advanced-packaging research, prototypes and pilot production Đà Nẵng Aimed to open in 2026 VNĐ 1.8 trillion (about US$72 million) in total
Renesas Chip design; the design centre Renesas calls the country’s first, with about 500 designers in 2010 Ho Chi Minh City 2004 US$10.2 million charter capital (2010)
Chip design; more than 500 engineers, its third-largest research and development hub (2025) Ho Chi Minh City and Đà Nẵng 2013 Not in the cited source
Office for its design software (EDA) and Ho Chi Minh City 2016 Not in the cited source
Công ty Làm gì Ở đâu (tỉnh, thành hiện nay) Mốc thời gian Vốn đầu tư
Intel Lắp ráp, kiểm thử và đóng gói TP. Hồ Chí Minh 2010 1,5 tỷ USD tính đến năm 2021
Amkor Lắp ráp và kiểm thử module system-in-package Bắc Ninh Giai đoạn đầu khánh thành năm 2023 1,6 tỷ USD dự kiến đến năm 2035, giai đoạn đầu khoảng 520 triệu USD
Đóng gói và kiểm thử Bắc Ninh, hai nhà máy (một nhà máy trước đây thuộc Bắc Giang) Đang hoạt động (2023) Gần 600 triệu USD cho nhà máy Vân Trung (trước năm 2025 thuộc Bắc Giang, nay thuộc tỉnh Bắc Ninh), theo bài báo (2023)
loại , không lắp ráp chip Thái Nguyên Hoạt động toàn diện từ năm 2024 850 triệu USD, chia giai đoạn đến năm 2023, công bố tháng 12/2021
CT Semiconductor Lắp ráp, kiểm thử và đóng gói TP. Hồ Chí Minh (trước đây thuộc Bình Dương) Khởi công giai đoạn 2 năm 2025 Gần 100 triệu USD cho giai đoạn 2
Dự án lab-fab nghiên cứu, chế tạo mẫu và sản xuất thử nghiệm đóng gói tiên tiến Đà Nẵng Dự kiến hoạt động năm 2026 Tổng vốn 1.800 tỷ đồng (khoảng 72 triệu USD)
Renesas Thiết kế chip; theo hãng là trung tâm thiết kế đầu tiên ở Việt Nam, khoảng 500 kỹ sư thiết kế năm 2010 TP. Hồ Chí Minh 2004 Vốn điều lệ 10,2 triệu USD (2010)
Thiết kế chip; hơn 500 kỹ sư, trung tâm nghiên cứu và phát triển lớn thứ ba của hãng (2025) TP. Hồ Chí Minh và Đà Nẵng 2013 Nguồn trích dẫn không nêu
Văn phòng phục vụ phần mềm thiết kế chip (EDA) và của hãng TP. Hồ Chí Minh 2016 Nguồn trích dẫn không nêu

Since 2024 a US programme funded under the CHIPS Act has also been training packaging-and-test workers in six countries, Vietnam among them.,

Từ năm 2024, một chương trình của Mỹ, dùng kinh phí từ Đạo luật CHIPS, cũng đang đào tạo lao động đóng gói và kiểm thử chip ở sáu nước, trong đó có Việt Nam.,

Two maps at the same scale. Indo-Pacific: Vietnam, including its archipelagos, filled in red; the Philippines and Indonesia filled in green. The Americas: Mexico, Costa Rica and Panama in green, with Arizona State University marked in Tempe, Arizona. A note gives US$13.8 million from the US State Department's ITSI Fund to Arizona State University (February 2024), and says Vietnam and the Philippines each aim to upskill more than 16,000 workers. Two maps at the same scale. Indo-Pacific: Vietnam, including its archipelagos, filled in red; the Philippines and Indonesia filled in green. The Americas: Mexico, Costa Rica and Panama in green, with Arizona State University marked in Tempe, Arizona. A note gives US$13.8 million from the US State Department's ITSI Fund to Arizona State University (February 2024), and says Vietnam and the Philippines each aim to upskill more than 16,000 workers.
PLATE 9.6HÌNH 9.6 Chương trình 13,8 triệu USD của Mỹ, do Đại học Arizona State điều phối từ năm 2024, giúp sáu nước xây dựng kỹ năng lắp ráp, kiểm thử và đóng gói chip. Việt Nam là một trong sáu nước ấy; cũng như Philippines, Việt Nam đặt mục tiêu nâng cao kỹ năng cho hơn 16.000 lao động.A US$13.8 million US programme, run by Arizona State University since 2024, helps six countries build chip assembly, test and packaging skills. Vietnam is one of them and, like the Philippines, aims to upskill more than 16,000 workers. Data: U.S. Department of State; Arizona State University (2024). Base map: Natural Earth (public domain)

Door 4: photonics is more open to newcomers than logic and memory

Cánh cửa 4: với người đến sau, photonics rộng cửa hơn chip logic và chip nhớ

and have gone too far ahead for a newcomer to own a whole product from start to finish (chapter 7). The smaller lines, such as , and photonics, leave more room, and photonics now matters even for AI chips. Copper wires waste more energy as heat the faster data is pushed through them, while light travels through glass with very little loss. Optical links still use power, but far less for each bit they carry.

và đã đi quá xa; người đến sau khó lòng làm chủ trọn vẹn một sản phẩm từ đầu đến cuối (chương 7). Những dòng chip nhỏ hơn, như , hay photonics, còn nhiều chỗ trống hơn, và photonics nay trở nên quan trọng ngay cả với chip AI. Dữ liệu đẩy qua dây đồng càng nhanh thì năng lượng hao phí thành nhiệt càng nhiều, trong khi ánh sáng đi trong thủy tinh suy hao rất ít. Đường truyền quang vẫn tốn điện, nhưng tính trên mỗi bit dữ liệu thì ít hơn nhiều.

In March 2025 NVIDIA unveiled network switches with , built with TSMC: the optical engines sit right beside the switch chip, so data leaves the package as light. The first are due in early 2026, and by NVIDIA’s figures a port on such a switch draws as little as 9 W, against about 30 W with a plug-in optical module. It is a young market, and the big companies have only just started.

Tháng 3/2025, NVIDIA ra mắt các bộ chuyển mạch mạng dùng , làm cùng TSMC: các khối quang (optical engine) nằm ngay cạnh chip chuyển mạch, nên dữ liệu rời khỏi package dưới dạng ánh sáng. Những bộ đầu tiên dự kiến bán ra đầu năm 2026, và theo số liệu của NVIDIA, mức tiêu thụ của mỗi cổng có thể xuống còn khoảng 9 W, so với khoảng 30 W khi dùng module quang cắm rời. Đây là một thị trường non trẻ, và các hãng lớn cũng chỉ vừa bắt đầu.

are also cheaper to make than leading-edge logic. The light they carry has a long , so their parts can be much larger than a leading-edge . That is why chips can be made in older, cheaper fabs, typically 45 to 130 nm: NVIDIA’s photonic engines are built on TSMC’s 65 nm process.,

cũng rẻ hơn chip logic tiên tiến nhất khi đem đi sản xuất. Ánh sáng chúng dẫn có dài, nên các bộ phận bên trong có thể lớn hơn nhiều so với một tiên tiến nhất. Vì thế, chip có thể làm ở những nhà máy cũ hơn, rẻ hơn, thường là 45 đến 130 nm: các khối quang tử của NVIDIA được làm trên tiến trình 65 nm của TSMC.,

The uses of photonics run from lighting to for and , and the US, the Netherlands, the EU and China all fund it, from the institute to pilot lines., , ,

Ứng dụng của photonics trải từ đèn đến cho và ; Mỹ, Hà Lan, Liên minh châu Âu và Trung Quốc đều chi ngân sách cho lĩnh vực này, từ viện của Mỹ đến các dây chuyền sản xuất thử nghiệm., , ,

For a student, this door asks for physics and optics, with electronics, and hands-on practice in a , such as UC Santa Barbara’s shared lab, with more than US$60 million of tools for prototypes. In Vietnam the work already exists: has made optical parts there since 2005, and in 2025 it opened a US$127 million photonics-components plant in Đồng Nai.

Với sinh viên, cánh cửa này đòi hỏi kiến thức vật lý và quang học, kèm điện tử, cùng kinh nghiệm thực hành trong , như phòng thí nghiệm dùng chung của UC Santa Barbara, với hơn 60 triệu USD máy móc chế tạo mẫu thử. Ở Việt Nam, công việc này đã có sẵn: làm linh kiện quang ở đây từ năm 2005, và năm 2025 đã khánh thành một nhà máy linh kiện photonics 127 triệu USD ở Đồng Nai.

Which door suits you?

Cánh cửa nào hợp với bạn?

The answer depends on the work you enjoy. The grid sets the four doors side by side, with the leading-edge fab last for comparison.

Câu trả lời tùy vào công việc bạn thích. Bảng dưới đây đặt bốn cánh cửa cạnh nhau, thêm nhà máy tiên tiến nhất ở hàng cuối để so sánh.

Door What it takes to start Who is already there What Vietnam has today What it asks of a student
Design services No published start-up figure: the main costs are engineers and design-software licences, paid for every year; in practitioners’ view, little money and many people Three companies supply most design software; China alone has about 3,600 design firms (2024); verification teams keep growing More than 60 chip-design companies, foreign-invested ones included, with about 7,000 design engineers (2026); universities are opening chip-design programmes, one in July 2025 Design and verification engineering: synthesis, floor planning and physical design; working well in a team
Parts for the machines No published cost: ASML asks its suppliers to meet its standards for quality, logistics, technology, cost and sustainability and the RBA Code of Conduct; one local firm’s first qualification took 6 to 12 months (for Intel’s packaging plant in Vietnam, not a toolmaker), while another firm needed ten years to fully meet Intel’s supplier standards (2025); the ways in are as a tier-2 or tier-3 supplier, or by buying a tier-1 one (a practitioner’s view), , ASML buys in about 80% of the cost of its machines’ materials, and some 900 suppliers make their parts and modules; the five big toolmakers spent about US$49 billion building what they sold (2024), much of it on bought-in parts More than 20 firms in Vietnam supply chipmaking materials and equipment (2025), among them Fujikin’s valve plants and Rorze’s robot plant; AGS machines parts here and began with Applied Materials as a customer; in one practitioner’s judgement, much of a tool’s metal parts could be made here, given the drawings, , , Mechanical, electrical and machining engineering; precision work; earning the toolmakers’ trust
Advanced packaging Nearly US$100 million for the second phase of a packaging-and-test plant (CT Semiconductor, 2025); about US$72 million in total for a planned advanced-packaging lab-fab for research, prototypes and pilot production, aimed to open in 2026 (VSAP Lab, Đà Nẵng); US$1.6 billion planned to 2035 for a large campus (Amkor, Bắc Ninh), , Packaging-and-test companies keep about 15 to 23% gross margin (chapter 6); six chipmakers held about 97% of high-end packaging, stacked memory included (2025); TSMC’s CoWoS capacity falls short of demand, and NVIDIA was expected to take about 60% of that demand in 2026 Intel’s plant in Ho Chi Minh City (US$1.5 billion by 2021); Amkor’s in Bắc Ninh (first phase, 2023); CT Semiconductor’s plant (second phase, 2025); a US-funded programme to train more than 16,000 workers Precision work to micrometres, finer for the newest bonding; fab-like steps such as deposition
Photonics No published cost for a whole line: the US government signed a letter of intent for up to US$50 million toward Coherent’s new indium-phosphide line in Texas (2026); built on mature 45 to 130 nm processes, which in practitioners’ view keeps it affordable; a shared research clean room: UCSB, more than US$60 million of tools An early market: NVIDIA switches with co-packaged optics, built with TSMC, the first due in early 2026; public programmes in the US, the Netherlands, the EU and China Coherent has made optical parts in Vietnam since 2005 and opened a US$127 million photonics-components plant in Đồng Nai (2025) Photonics and optics (chapter 10 lists the majors)
A leading-edge fab (why not) About US$20 billion or more; about US$28 billion at 2 nm, plus about US$2 billion a year to run Three companies had reached 7 nm by 2020, and SMIC has since made 7 nm-class chips; TSMC, Samsung and Intel make 2 nm-class chips (2026) None Not a door
Cánh cửa Cần gì để bắt đầu Ai đã có mặt Việt Nam hiện có gì Đòi hỏi gì ở sinh viên
Dịch vụ thiết kế Chưa có số liệu công bố về vốn ban đầu: chi phí chính là kỹ sư và bản quyền phần mềm thiết kế trả hằng năm; theo người trong nghề, cần ít vốn và nhiều người Phần lớn phần mềm thiết kế đến từ ba công ty; riêng Trung Quốc có khoảng 3.600 công ty thiết kế (2024); đội verification ngày càng đông Hơn 60 công ty thiết kế vi mạch, kể cả doanh nghiệp FDI, với khoảng 7.000 kỹ sư thiết kế (2026); các trường đại học đang mở chương trình thiết kế chip, một chương trình ra mắt tháng 7/2025 Kỹ thuật thiết kế và verification: tổng hợp logic, floor planning và physical design; làm việc ăn ý trong nhóm
Linh kiện cho máy móc Chưa có số liệu công bố về chi phí: ASML yêu cầu nhà cung cấp đạt chuẩn của hãng về chất lượng, hậu cần, công nghệ, giá thành và phát triển bền vững, cùng Bộ quy tắc ứng xử RBA; để làm nhà cung cấp cho nhà máy đóng gói của Intel ở Việt Nam (không phải hãng làm máy), một doanh nghiệp trong nước mất 6 đến 12 tháng cho vòng thẩm định đầu tiên, còn một doanh nghiệp khác mất mười năm mới đáp ứng đủ tiêu chuẩn nhà cung cấp của Intel (2025); theo một kỹ sư làm máy, có thể vào từ nhà cung cấp cấp 2, cấp 3, hoặc mua lại một nhà cung cấp cấp 1, , ASML mua ngoài khoảng 80% giá trị vật tư cho máy của mình, và chừng 900 nhà cung cấp làm linh kiện và cụm linh kiện cho hãng; năm hãng làm máy lớn chi khoảng 49 tỷ USD để làm ra những gì họ bán (2024), trong đó một phần đáng kể là linh kiện mua ngoài Hơn 20 doanh nghiệp tại Việt Nam cung cấp vật liệu và thiết bị cho ngành bán dẫn (2025), trong đó có các nhà máy van của Fujikin và nhà máy robot của Rorze; AGS gia công linh kiện máy tại đây và khởi đầu với khách hàng Applied Materials; theo đánh giá của một kỹ sư làm máy, nếu có bản vẽ, trong nước làm được một phần lớn chi tiết kim loại của máy, , , Kỹ thuật cơ khí, điện và gia công; làm việc chính xác; gây dựng lòng tin với hãng làm máy
Đóng gói tiên tiến Gần 100 triệu USD cho giai đoạn 2 của một nhà máy đóng gói và kiểm thử (CT Semiconductor, 2025); tổng vốn khoảng 72 triệu USD cho một dự án lab-fab đóng gói tiên tiến, chuyên nghiên cứu, chế tạo mẫu và sản xuất thử nghiệm, dự kiến hoạt động năm 2026 (VSAP Lab, Đà Nẵng); 1,6 tỷ USD dự kiến đầu tư đến năm 2035 cho một khu nhà máy lớn (Amkor, Bắc Ninh), , Các công ty đóng gói và kiểm thử có biên lợi nhuận gộp khoảng 15 đến 23% (chương 6); sáu hãng sản xuất chip nắm khoảng 97% mảng đóng gói cao cấp, kể cả bộ nhớ xếp chồng (2025); năng lực CoWoS của TSMC không đáp ứng đủ nhu cầu, NVIDIA dự kiến chiếm khoảng 60% nhu cầu năm 2026 Nhà máy của Intel ở TP. Hồ Chí Minh (1,5 tỷ USD tính đến năm 2021); nhà máy của Amkor ở Bắc Ninh (giai đoạn đầu, 2023); nhà máy của CT Semiconductor (giai đoạn 2, 2025); chương trình do Mỹ tài trợ để đào tạo hơn 16.000 lao động Làm việc chính xác đến micromet, và hơn thế với công nghệ ghép nối mới nhất; các công đoạn giống fab như lắng đọng
Photonics Chưa có số liệu công bố cho trọn một dây chuyền: chính phủ Mỹ ký thư ý định tài trợ tới 50 triệu USD cho dây chuyền indium phosphide mới của Coherent ở Texas (2026); làm trên các quy trình 45 đến 130 nm đã hoàn thiện, theo người trong nghề là nhờ vậy chi phí vừa phải; một phòng sạch nghiên cứu dùng chung: UCSB, hơn 60 triệu USD máy móc Thị trường mới chớm: bộ chuyển mạch dùng co-packaged optics của NVIDIA, làm cùng TSMC, những bộ đầu tiên dự kiến bán ra đầu năm 2026; các chương trình của nhà nước ở Mỹ, Hà Lan, EU và Trung Quốc Coherent sản xuất linh kiện quang tại Việt Nam từ năm 2005 và đã khánh thành nhà máy linh kiện photonics 127 triệu USD ở Đồng Nai (2025) Photonics và quang học (chương 10 nói về các ngành học)
Nhà máy tiên tiến nhất (vì sao không chọn) Khoảng 20 tỷ USD hoặc hơn; khoảng 28 tỷ USD ở 2 nm, cộng khoảng 2 tỷ USD mỗi năm để vận hành Ba công ty đã đạt 7 nm vào năm 2020, rồi SMIC cũng làm được chip cỡ 7 nm; TSMC, Samsung và Intel sản xuất chip cỡ 2 nm (2026) Không có Không phải một cánh cửa

Circuits and code lead to design, where jobs and rivals are both many. Machines and precise, hands-on work lead to parts for the machines or to packaging, where Vietnam already has plants. Physics and light lead to photonics, the youngest of the four. Chapter 10 turns to what to study.

Ai mê mạch điện và lập trình sẽ đến với thiết kế, nơi việc nhiều mà đối thủ cũng đông. Ai thích máy móc và những việc cần đôi tay chính xác sẽ đến với linh kiện cho máy móc hoặc đóng gói, nơi Việt Nam đã có sẵn nhà máy. Ai say mê vật lý và ánh sáng sẽ đến với photonics, cánh cửa non trẻ nhất trong bốn. Chương 10 bàn về việc nên học gì.

Câu hỏi thường gặp Common questions
Which area suits Vietnam's current level and capital?Với trình độ và nguồn vốn hiện nay, Việt Nam hợp với mảng nào?

Each of the three engineers below sees an opening in a different part, and the task is to pick a small piece of each that can be done well. An engineer at a photonics start-up would start a photonics company: the field is new, runs on mature processes, and the world has not gone far yet. An engineer with years in packaging would choose advanced packaging: design is easy to enter but crowded, while advanced packaging has fewer competitors, a market only just begun and start-up capital modest next to Vietnam’s resources, though the few already in it are giants. An equipment engineer adds that design services still have plenty of work, much of it , though designing a whole chip from scratch is far harder for a start-up. In this engineer’s view, no advanced country has built its industry on one area alone.

Mỗi kỹ sư trong ba người dưới đây thấy cửa ở một mảng khác nhau, và việc cần làm là chọn trong mỗi mảng một phần nhỏ mình làm được, rồi làm cho thật tốt. Một kỹ sư làm ở start-up photonics thì cho rằng nên lập công ty photonics: lĩnh vực còn mới, dùng các quy trình đã hoàn thiện, và thế giới cũng chưa đi quá xa. Một kỹ sư nhiều năm làm đóng gói thì cho rằng nên chọn đóng gói tiên tiến: thiết kế dễ vào nhưng đông người, còn đóng gói tiên tiến ít đối thủ hơn, thị trường mới bắt đầu, và vốn khởi đầu không quá lớn so với tiềm lực của Việt Nam, dù số ít hãng đã có mặt đều là những tập đoàn khổng lồ. Một kỹ sư làm máy nói thêm rằng dịch vụ thiết kế vẫn còn rất nhiều việc, nhiều việc theo hình thức , dù để một start-up tự thiết kế trọn một con chip từ đầu thì khó hơn nhiều. Theo người này, chưa nước phát triển nào dựng nên ngành công nghiệp của mình chỉ bằng một mảng.